ใช้แค่น้ำเปล่าอาบน้ำให้ลูกจะสะอาดพอมั้ย?

แม่เราแนะนำให้เราอาบน้ำลูกด้วยน้ำเปล่าก่อน เพราะเพิ่งคลอด แต่เราสังเกตว่า หลังอาบน้ำด้วยน้ำเปล่า ผิวลูกจะแห้งมาก จะลอกเป็นขุยๆเลยค่ะ เราก็เริ่มไม่แน่ใจว่า การอาบน้ำด้วยน้ำเปล่า จะทำให้สะอาดจริงมั้ยๆ เพราะก็อาบแบบนี้มา 5 วันแล้ว เหมือนผิวลูกจะยิ่งแห้ง จับแล้วสากๆค่ะ ก็เลยยิ่งทำให้อยากรู้ว่า ผิวลูกเราเป็นอะไรคะ เกิดจากการอาบน้ำหรือเปล่า แบบนี้ทาโลชั่นเด็กจะช่วยได้มั้ย?