เปลี่ยนยางใหม่มาแล้วเสียงเงียบลง ไม่แน่ใจเป็นเพราะยางหรือถนนครับ?

เพิ่งเปลี่ยนยางรถยนต์มาใช้เป็นยางของ NEXEN อันนี้ผมเปลี่ยนยางเป็นรอบที่ 4 แล้ว แต่รอบนี้ผมเปลี่ยนที่ทำงานด้วย มาอยู่ชานเมือง เหมือนถนนทั้งเส้นมันทำใหม่ บวกกับผมเปลี่ยนยางด้วยอ่ะ ตอนนี้เลยสงสัยว่าเสียงที่มันเกิดมันดังเอียดๆเหมือนเสียงเวลายางบดกับถนนหนักๆ มันเกิดจากเปลี่ยนยาง หรือถนนครับ

ความเห็นที่ 1
kakamthai

นี่ว่ายางก็มีส่วนนะ ยางบางยี่ห้อกระจายน้ำหนักตัวรถยังทำได้ไม่ค่อยดี ทำให้ยางรถถูกกดลงบนถนนมากกว่าที่ควร เสียงเลยดัง

ความเห็นที่ 2
sadooman

จริงๆ อาจจะเกิดจากสาเหตุทั้ง 2 อย่างเลยนะ ผมก็เป็น ผมเลยต้องเปลี่ยนยาง เคยได้อ่านตามเว็ปบอร์ดว่า เขาบอกว่ากรณีที่อยากได้ยางที่เสียงเงียบๆ ต้องใช้ยางแพงๆ เลย อันนั้นก็อาจจะจริงแค่ส่วนเดียวนะ เพราว่าผมก็เจอปัญหานั้นแล้วเปลี่ยนมาแล้ว เป็นยาง NEXEN นี่แหละ ผมจัดให้เป็นยางรุ่นที่ไม่แพงมาก แต่ว่าคุณภาพดีขั้นสูงๆ เลย ดีแล้วที่เปลี่ยน ถ้ารุ่นอื่นผมอาจจะให้ข้อมูลไม่ได้ แต่ถ้ารุ่นทีเปลี่ยนมานี่ นี่ก็ว่า อาจจะทำให้เงียบได้มากอยู่

ความเห็นที่ 3
Aguiese

น่าจะเงียบเพราะยางด้วย ถนนก็งั้นๆ อ่ะ ถ้ายางไม่ดี ก็ดังเหมือนเดิม ยางบางตัว แรกๆ เงียบนะ หลังๆ มาดัง

ความเห็นที่ 4
tongmee

ยางตัวนี้ ก็โอเคนะ เสียงเบามาก ราคาก็เบา