คนที่เพิ่งเริ่มทำงาน อยากเริ่มต้นออมเงิน ระยะยาว แนะนำหน่อยครับ

ถ้าเป็นคนที่เพิ่งเริ่มต้นทำงาน อยากออมเงิน ออมทุกเดือน เดือนละเล็กละน้อย ควรออมแบบไหนดีครับ

ความเห็นที่ 1
chaychai

LTF, RMT ก็ได้ แต่ก็สะสมกันจนเกษียณโน่นแหละ อีกทางเลือกก็ ME ไง

ความเห็นที่ 2
ซัก จี วร

ก่อนอื่นเลย ทำบุญชีรายรัยบรายจ่ายก่อนจะช่วยทำให้การใช้จ่ายเงินและออมเงินของเรามีประสิทธิภาพมากขึ้นครับ

ความเห็นที่ 3
andys

เริ่มต้นออม แนะนำว่าดูเป็นพวกฝากออมทรัพย์ดอกเบี้ยสูง ที่เงื่อนไขไม่ยุ่งยากดีกว่าครับ หลายๆอาจจะแนะนำฝากประจำ แต่ส่วนตัวผม ว่าฝากประจำ เงื่อนไขยุ่งยากเวลาเดือนร้อนจะเอาเงินมาใช้ทีก็ต้องเสียดอกเบี้ยไปเลย หุหุ

ความเห็นที่ 4
KKversion

แนะนำให้เริ่มต้นออมกับ ME save ดูคับ เก็บเรื่อยๆ ดอกเบี้ย 1.70% ต่อปี มีเงื่อนไขคือแค่ฝากให้มากกว่าถอนแค่นั้น

ความเห็นที่ 5
Ployzii9231

แนะนำที่ฝากอยู่เราเริ่มต้นฝากกับ me by tmb ตอนนี้ฝากมาหลายปีและเก็บเงินอยู่จริงๆ เพราะไม่มีบัตร ATM แต่เวลาเราจะใช้เงินจริงๆก็สะดวกนะคะ ลองศึกษาดู