โรคกรดไหลย้อน สามารถหายขาดได้ไหม

ผมเป็นโรคกรดไหลย้อนครับ แล้วมันเป็นโรคที่ผมรู้สึกว่าทรมานทรกรรมสังขารมากเวลากำเริบแต่ละที ปวดแสบมากๆ ที่ผ่านมาผมก็พยายามรักษาตัวเองตลอดนะ หวังว่าจะหายไวๆ แต่เพื่อนผมบอกว่าโรคกรดไหลย้อนมันไม่หายนะ มีโอกาสกลับมาเป็นใหม่ได้ อยากรู้ว่าจริงไหมครับ ไม่ใช่อะไรนะ แต่ผมกลัวตัวเองจะกลับมาเป็นใหม่อีก

ความเห็นที่ 1
Sirirat
โรคกรดไหลย้อนมันเป็นโรคพฤติกรรมครับ มันเกิดจากพฤติกรรมของเราเอง ถ้าเราปรับพฤติกรรมได้ก็หาย แต่ถ้ายังกลับไปทำตัวแบบเดิมก็จะเข้าอีหรอบเดิมอยู่ดี
ความเห็นที่ 2
ledaa
เคยเป็นแล้วล่ะหายแล้วค่ะ ขอยืนยันตามเม้นด้านบนเลยว่า ถ้าปรับพฤติกรรมการกินของตัวเองได้ ก็ไม่มีทางจะกลับมาเป็นใหม่ค่ะ แล้วก็หมั่นกินยาให้สม่ำเสมอด้วย หายแน่นอน อย่างเราก็กิน algycon ทุกหลังมื้ออาหารตลอด ทำประจำมันก็ดีขึ้นเอง
ความเห็นที่ 3
parinee
เคยถามหมอเรื่องนี้อยู่ หมอบอกว่าหายได้นะคะ แต่ต้องทำควบคู่ไปค่ะทั้งปรับการกินและกินยาด้วย เรางดทุกอย่างที่เสี่ยงทำให้โรคกำเริบ แล้วก็กินอัลไกคอนทุกวัน อาการก็ดีขึ้นเรื่อยๆ คิดว่าอีกไม่นานน่าจะหายแล้วลล่ะ
ความเห็นที่ 4
jukkajik
รู้สึกว่าโรคนี้หายเองไม่ได้นะ ต้องกินยาด้วย คิดว่ามันน่าจะหายขาดได้นะถ้ากินยาดีๆ