เมื่อคุณรู้ว่า ปัญหาโลกร้อน ต้องใช้เวลาแก้อย่างน้อย 100 ปี คุณรู้สึกอย่างไร

เป็นที่ทราบกันโดยทั่วไปแล้วว่า ปัญหาโลกร้อนต้องใช้เวลาแก้ประมาณ 100-300 ปี

หมายความว่า เราจะได้อยู่เห็นความพินาศของโลกใบนี้อย่างนั้นหรือ ? เมื่อมาถึงจุดนี้

ผมอยากถามคุณจริงๆว่า รู้สึกอย่างไร ที่ต้องรู้ว่าปัญหานี้มันไม่จบง่ายๆ และต้องใช้เวลาอย่างยาวนาน

ในการแก้ไขปัญหานี้ ผมรู้สึกแปลกใจมาก ที่รายการทีวีหลาย รายการ ส่งเสริมให้เด็กๆ ประหยัดพลังงาน

เพื่อลดปัญหาโลกร้อน ผมไม่ได้ต่อต้านรายการเหล่านี้นะ แต่ผมรู้สึกว่า เค้าทำเหมือนกับว่าปัญหาจะจบได้

ภายในเวลาแค่ 1-2 ปี ทำไมเค้าไม่ชี้แจ้งไปตรงๆเลยละว่า ต้องใช้เวลาอย่างน้อยอีก 100 ปีนะ

ปัญหามันถึงจะจบ หรือบ้างที่อาจต้องใช้เวลาถึง 300 ปี ก็เป็นไปได้ ทำไมไม่พูดความจริงออกมา

ถ้าปัญหาโลกร้อนต้องใช้เเวลาแก้ถึง300ปีจริง ผมว่าการไปตั้งอาณานิคมบนดาวอังคาร ยังเป็นเรื่องที่ทำได้ง่ายกว่า

เพราะ โครงการนี้ สามารถทำให้สำเร็จได้ภายในระยะเวลา 200 ปี เร็วกว่ากันตั้ง 100 ปีเชียวนะ

กลับมาเข้าประเด็นกันต่อ ผมอยากถามความรู้สึกของคุณจริงๆ ว่ารู้สึกยังไงกับเรื่องนี้