โลกนี้มีคนที่หัวหนวก ตาบอด ในคนๆเดียวกันไหม ?

คือ ผมเคยนั่งอยู่ดีๆ เเล้วคิดว่า โลกนึี้มันมีคนทีึี้ทั้งหูหนวก เเละตาบอดในคนๆเดียวกันไหม ? ถ้ามี เขาเติบโตมาได้อย่างไร ? เสียงอะไรก็ไม่ได้ยิน ตาก็มองไม่เห็นอีก ขอให้ไม่มีคนเเบบนี้ในโลกนะครับ เเต่คิดไปคิดมาก็น่าจะมี  ไม่งั้น เราจะเคยได้ยินคําว่า หูหนวก ตาบอดหรือ  ? ใครรู้ตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
ความเห็นที่ 1
interpreter

มีสิ เค้าเรียกว่า Deaf blind

ถ้าสนใจยังไง ก็ลอง search หาอ่านนะคะ

ใส่คำว่า deaf blind นี่แหละ

ความเห็นที่ 3
สีชัง

บางคนหูหนวกตาบอดแถมยังพิการทางสมองอีกนะ
แต่เขาก็ยังมีชีวิตอยู่ได้ ไม่เหมือนบางคน มือเท้าครบ สมองรึก็ไม่พิการแต่โง่ อกหักรักคุดก็ฆ่าตัวตาย
จงดีใจที่เรายังดีกว่าพวกเขา

ความเห็นที่ 4
เหอ

ถ้าเกิดมาตาบอดแต่กำเนิดอาจจะเป้นใบ้ด้วยเพราะ ไม่สามารถ เรียนรู้คำ หรือมองเห็นได้

ความเห็นที่ 5
Ibra

ในความคิด ถ้าเค้าเกิด มาเป็นแบบัน้นตั้งแต่เกิดผมว่าเค้าก็คงอยู่ได้นั้นละ แต่ถ้าเกิดว่า พึ่งมาหูหนวกตาบอดตอน อายุ25 หรืออะไรแบบนั้น ผมว่าเค้าคงรับไม่ได้แน่ๆเลย

ความเห็นที่ 6
สงสารครับ

โอ้โห เเล้วเขาอยู่กันได้ยังไงครับ ? ผมหมายถึงพวกที่เป็นเเต่กําเนิด มองก็ไม่เห็น เสียงก็ไม่ได้ยิน เเล้วเขาจะไม่งงหรือครับ ว่ิาเขากําลังอยู่กับอะไรข้างๆตัวบ้าง ไม่อยากจะเชื่อเลย น่าสงสารจัง เฮ่ออออ

ความเห็นที่ 7
brownsugar

มีอยู่แล้วครับ แล้วก็ไม่ใช่น้อยๆ นะครับในสังคมไทย
น้าผมก็เป็น เกิดมาเป็นใบ้ - หูหนวก - ตาบอด 1 ข้าง
ตอนนี้อายุ 50 กว่าๆ ตาอีกข้างก็เป็นโรคต้อหินและก็บอดไปแล้ว 99 % สงสารแกมากแต่ก็ไม่รู้จะทำยังไง

ความเห็นที่ 8
hot

ถึง คห.2
คำถามที่เค้าถามอ่ะ ไม่โง่
แต่ที่คุณตอบน่ะ..........โง่!!

แสดงถึงวุฒิปัญญา ภาวะทางอารมณ์
ที่เก็บกดอยู่ในใจ
ขาดการดูแลเอาใจใส่จากครอบครัวตั้งแต่เยาว์วัย
ขาดการให้ความรู้จากครอบครัวเป็นอย่างยิ่ง
ทำให้ต้องมาแสดงออก ด้านมืดที่เวบบอร์ด
เพราะตัวจริงแสดงออกมาไม่ได้
หน้ากากหมาๆ เอ๊ย หน้ากากหนาๆ

เสียดาย คนเกิดมาครบ 32 แต่มีจิตใจต่ำทรามแบบคุณ

ความเห็นที่ 9
Boonko

Yeah, search for ' Helen Keller ' She was blind and deaf when became 6 yrs old, But she got good teacher, later on she could graduate from University with good grade too.

ความเห็นที่ 10
ดูเล้วครับพี่

ขอบคุณครับพี่ boonko ผมไปดูเเล้ว เขาน่าสงสารจัง เอ๋ออ เเต่ยังดีหน่อย ที่เกิดมายังเห้น เเละได้ยินก่อน จะเป็น ถ้าเกิดมาเป็นเลยคงน่าเศร้ามากกว่านั้นอีก