ของเล่นเด็กอัจฉริยะผู้ยากไร้ "The Fritz Trupp Collection"( *?_?*)....เคยมีท่านใดประดิษฐ์ของเล่น ไว้เล่นเองบ้างคะ ? มาแชร์กันค่ะ

?•:*´¨`*:•. " The Fritz Trupp Collection" .•:*´¨`*:•?

“ของเล่น    มีส่วนสำคัญที่ทำให้ไอคิวเด็กไทยเพิ่มขึ้นหรือลดลงได้ เพราะเป็นเครื่องมือส่งเสริมพัฒนาการทางด้านจิตใจ อารมณ์ สติปัญญา และการเข้าสังคม แต่การมีของเล่นอย่างเดียวไม่พอจะต้องมีคนดูแล ร่วมเล่นอย่างถูกต้อง และให้ความรู้ความเข้าใจ สมวัย เล่นอย่างสร้างสรรค์ และไม่ก่อให้เกิดอันตราย”

การเล่นของเล่นถือเป็นชีวิตจิตใจ ของเด็ก เด็กจะชอบเล่นมากกว่าการกิน การเรียน การนอน ดังนั้นของเล่นจึงมีความสำคัญอย่างมาก โดยเฉพาะการพัฒนาการของเด็ก แต่จากผลการวิจัยพัฒนาการเด็กปฐมวัย

ของเล่นที่มีคุณภาพได้มาตรฐานมักจะมีราคาสูงมาก ทำให้เด็กด้อยโอกาส ฐานะยากจน  ไม่มีโอกาสได้เล่นของเล่นดีๆราคาแพงๆ    จึงเป็นแรงผลักดันทำให้เด็กน้อยเหล่านี้ เกิดไอเดียใหม่ๆในการสร้างและประดิษฐ์ของเล่นสุดเจ๋ง ด้วยวัสดุที่หาง่ายในท้องถิ่น มาเล่นกันอย่างสนุกสนา โดยที่ผู้ปกครองไม่ต้องเสียเงินซื้อแม้แต่กระตางค์แดงเดียวค่ะ

วันนี้โดก้ามีภาพของเล่นสุดcool ของน้องๆเหล่านี้มาฝากเพื่อนๆค่ะ  เราลองมาชมกันนะคะว่า  จะน่ารักน่าเล่นปานใด

Zimbabwe

Borneo

Congo

Indonesia

Panama

Pakistan

Rwanda

Bali

ตอนพวกเราเป็นเด็กๆ    เคยมีท่านใดประดิษฐ์ของเล่น ไว้เล่นเองบ้างคะ ?เช่นอะไรบ้าง? มาแชร์กันค่ะ( *∩_∩*)

เรื่อง :  ???

ภาพประกอบ : Internet

ความเห็นที่ 1
A_Mornor_phayao
สุกยอดมาก คับ www.21mil-easymoney.ws