สุดยอดอาหารเจที่ ฮ่องกง ฟิชเชอร์แมน ต้นตำรับดั้งเดิมโดยเชฟฮ่องกง

เข้าเทศกาลกินเจกันแล้ว พอดีว่าเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสได้ไปรับประทานอาหารเจมาที่ร้านอาหารแห่งหนึ่งที่เมืองทอง และเกิดความประทับใจเป็นอย่างมากกับอาหารเจของที่นี่ จึงอยากมาเล่าสู่กันฟัง และเชิญชวนให้ไปลองกันครับ

ขออวดแบบรูปแบบเต็มๆ ก่อน^^

ปกติผมกินเจเป็นประจำทุกปีอยู่แล้ว แต่ก็เป็นอาหารเจทั่วๆ ไป หรือไม่ก็เป็นเมนูเจที่คุณแม่จะเป็นคนทำ แต่ปีนี้ กลุ่มเพื่อนๆ ที่ทานเจเหมือนกัน แนะนำมา บอกว่าร้านนี้เด็ด เชฟมาจากฮ่องกง สูตรดั้งเดิมเลย จึงสนใจและไปลองดูเสียหน่อย

ฮ่องกงฟิชเชอร์แมน อยู่แถวๆ ฮอลล์8 ตอนนี้จัดเมนูอาหารเจพร้อมเซิร์ฟให้กับผู้ที่รับประทานอาหารเจในช่วงเทศกาล มีเมนูอะไรบ้างไปชมกันเลย

เริ่มต้นด้วย ซุปข้าวโพดเห็ดหอมและเห็ดเข็มทอง รสชาติบางๆ พอเรียกน้ำย่อย

จากนั้นก็เริ่มจัดชุดใหญ่ด้วย 11 เมนูอะลาคาร์ต อันดับแรกคือ เผือกทอดเจ กรอบนอกนุ่มใน หอมหวนชวนลองจริงๆ

อันดับต่อไป ชอบมาก เยื่อไผ่และคะน้าฮ่องกงซอสเจ คะน้าชิ้นใหญ่มาก ตามตำรับฮ่องกงเป๊ะ ส่วนตัวชอบกินผักอยู่แล้วด้วย เจอชิ้นใหญ่แบบนี้ ฟินมาก

ตามด้วยอีกหนึ่งเมนูผัก หมิ่นกั๋นซอสเจ นี่ก็ใหญ่อีกแล้ว ทั้งเห็ดหอมและบล็อคโครลี่ ตรงกลางเป็นฟองเต้าหู้

จากนั้นเป็น ผัดโหวงก๊วยไก่เจซอสน้ำผึ้ง

สังเกตดูว่า ผ่านไปแล้ว 4 เมนู ยังไม่มีจานไหนแป้งๆ มันๆ เลยครับ ฉะนั้นใครบอกว่าอาหารเจมีแต่แป้ง ผัดน้ำมันเยิ้มๆ นี่ผิดแล้วล่ะ ทุกอย่างของที่นี่ผัดแห้งๆ แต่รสชาติกลมกล่อม ไม่มันและไม่ได้หนักแป้งอย่างที่คิด

ต่อไปครับ จานนี้เด็ด รสชาติโดดออกมาเลย คือว่าถึงไม่ใช่ช่วงเทศกาลกินเจ จานนี้ผมว่าก็ยังทานได้ในทุกโอกาสนะ นั่นคือ เต้าหู้ทอดกรอบซอสสามรส

ตามด้วยของทอดอีก 2 เมนู จริงๆ เค้ามาเสิร์ฟนานแล้วแหละ มัวถ่ายรูปอย่างอื่นอยู่ ฮ่าๆ

เทมปุระผัก ดูผ่านๆ เหมือนไม่มีอะไรพิเศษนะ แต่พอกัดเข้าไปเท่านั้นแหละ อร่อยมาก อาหารเจมีแบบนี้ด้วยหรอเนี้ย ข้างในเหมือนเป็นครีมๆ แต่จริงๆ แล้วเป็นผักต่างๆ น่าจะนำมาปั่นๆ นวดๆ จนเป็นครีมๆ แล้วนำไปทอด แล้วก็ทอดได้แห้งมากๆ เลย

อื่นหนึ่งเมนู่ทอด ปอเปี๊ยะทอดเจ เมนูธรรมดาที่ไม่ธรรมดา ทอดได้แห้งอีกเช่นเคย แป้งบาง ไส้อร่อย

ดูไส้กันให้ชัดๆ

ต่อไปครับ สาหร่ายปลาเจทอดซอสเสฉวน จานนี้ถือเป็นศิลปะของการทำอาหารเลย รสชาติคล้ายปลามาก อร่อยครับ

ดูๆ ไปก็เหมือนเนื้อเป็ดแฮะ แต่ชื่อเค้าเป็นปลาเจนะ

มาของหนักปิดท้ายกันบ้าง ข้าวผัดไก่เจครับผม ชื่อบอกไก่แต่ไม่มีไก่นะ เพราะเป็นไก่เจ ^^

สุดท้าย ขาดไม่ได้เลย ถ้าเป็นอาหารจีน ยังไงก็ต้องมี นั่นก็คือ ผัดหมี่ซั่ว นั่นเอง แต่สำหรับงานนี้เป็นผัดหมี่ซั่วหมูแดงเจ อร่อยมากครับ ชอบกินเส้นอยู่แล้วด้วย

อร่อยจนมือสั่น ฮ่าๆ

นอกจากนี้ยังมีเมนู่ติ่มซำด้วยนะครับผม ทั้งหมด 9 เมนู แต่บอกตรงๆ ว่าผมจัดเต็มไปแล้ว อิ่มมาก ยังไงก็ฝากเพื่อนๆ ท่านใดสนใจลองไปชิมมาแล้ว มาเล่าให้ฟังบ้างนะฮะ ว่าติ่มซำเค้าเด็ดแค่ไหน แนะนำครับร้านนี้เด็ดมาก "ฮ่องกง ฟิชเชอร์แมน" อาคาร 8 อิมแพ็ค เมืองทองธานี เทศกาลกินเจ ร้านฮ่องกง ฟิชเชอร์แมน มีขายถึง วันที่31ตุลาคม2560 เท่านั้นนะครับผม

แถมอีกหน่อย มีรูปติ่มซำมาให้ดูอีกนิด

ฮะเก๋า

ขนมผักกาด

จัดเลย รอไรล่ะ

ร้านอาหาร “ฮ่องกง ฟิชเชอร์แมน” Hong Kong Fisherman

ที่อยู่: ล็อบบี้ อาคาร 8 ศูนย์แสดงสินค้า อิมแพ็ค เมืองทองธานี

จำนวนที่นั่ง: สามารถรองรับลูกค้าได้สูงสุด 300   ท่าน   

ห้องส่วนตัว: จำนวน 4 ห้อง

เวลาทำการ: เปิดให้บริการทุกวัน

อาทิตย์-พฤหัส      11.00 – 22.00 น.  

ศุกร์-เสาร์              11.00 – 23.00 น.  

โทรศัพท์                02-833-5434-5

เว็ปไซต์                www.hkfisherman.com

Facebook:          HongKongFisherman