ชิมผลไม้ฟรี ไม่อั้น อบจ.จันทบุรี รีวิวแบบคนไปมาแล้ว คุ้มไม่คุ้มมาดู!

ช่วงนี้ เป็นช่วงเทศกาลผลไม้ ดังนั้น ในหน้าฟีดหลายๆ คนอาจจะเต็มไปด้วยผลไม้ ทุเรียน เงาะ มังคุด สละ และอีกหลายๆ อย่าง แต่ที่หลายๆ คนสนใจคือ บุฟเฟ่ต์ผลไม้ รวมไปถึง ชิมผลไม้ฟรี ที่ทางจังหวัดต่างๆ ในภาคตะวันออกจัดขึ้น ไม่ว่าจะเป็น ระยอง, จันทบุรี ต่างก็งัดกลยุทธ์ การตลาด เพื่อให้คนไปชิมผลไม้ และตบท้ายด้วยการซื้อผลไม้กลับติดไม้ติดมือไปทานที่บ้าน

วันนี้ ผมจะพาเพื่อนๆ ไปชม และ ชิมผลไม้ที่ อบจ.จันทบุรี ซึ่งเขามีงาน "วิถีจันท์ วิถีไทย" งานนี้จัดขึ้นวันที่ 19 - 27 พฤษภาคม 2561 ไฮไลท์งานก็คือ "ชิมผลไม้ฟรี" บุฟเฟ่ต์ผลไม้ฟรี รวมทั้งทุเรียนด้วย (ที่หลายๆ คนสนใจ) ว่าแล้วก็ตามผมมาเลยครับ

สำหรับการเดินทาง คงไม่ต้องแนะนำนะครับ เพราะว่าไม่ได้ยากเย็นอะไร ขับรถไปก่อนเข้าตัวเมืองจันทบุรี จะเจอป้ายบอกทาง ชื่องาน "วิถีจันท์ วิถีไทย" เมื่อถึงแล้วก็เข้าไปจอดรถได้สะดวก มีที่จอดเยอะมาก อาจจะไกลหน่อย แต่ไม่ต้องห่วง ทางอบจ.มีรถรางรับส่งครับ

มีป้ายต้อนรับภายในงาน ของ องค์การบริหารส่วนจังหวัดจันทบุรี

อาคารคลังสินค้า จุดนี้เป็นจุดที่ขายของ OTOP ไปอุดหนุนกันได้

บริเวณงานที่จัดทำใหม่ สวยงาม ไปถ่ายรูปกันได้

ภายในอาคารที่จัดงาน มีจุดถ่ายรูปสวยๆ หลายจุดนะ

ไปถ่ายรูป แชะ แชร์กันได้นะ

เดินเข้าไป จะเจอจุดชิมผลไม้ฟรี ปฎิมากรรมผลไม้

นายกอบจ.จันทบุรีกล่าวเปิดงานก่อน

ต้องรับบัตรก่อนนะครับ (รับได้ที่เจ้าหน้าที่ ที่เดินแจก หรือ ที่ประชาสัมพันธ์)

คนเริ่มต่อแถวกันแล้วนะครับ (เปิดให้ชิมผลไม้ 2 ช่วงเวลาคือ 12.00 - 13.30 น. และ 18.00 - 19.30 น. ทุกวัน)

มีอะไรให้ชิมบ้าง ไปดูกันเลยครับ

จากนั้นก็ลุยเลย จุดแรกก็เงาะครับ มีทั้งเงาะโรงเรียน และ เงาะสีทองผสมๆ กัน

ทุเรียนสด ครับ ผสมทั้งหมอนทองและชะนี (ปีนี้ไม่ได้เป็นพลูนะครับ จะเป็นชิ้นๆ แบบนี้ ชิมนะชิม เอาแค่พอรู้รส อยากกินอิ่มๆ ก็อุดหนุนเขาหน่อยครับ)

ทุเรียนเชื่อม ชิมแล้วก็อร่อยนะ แต่ไม่มีกลิ่นทุเรียนเลย (เห็นว่ามีที่นี่ที่เดียว)

ข้าวเหนียวขนุน

ขนุนสุก

ข้าวเหนียวทุเรียน (ยังไม่ได้ใส่ทุเรียน)

แกงบวดทุเรียน

ดูภาพบรรยากาศของนักท่องเที่ยวที่มาชิมกันครับ

คนเริ่มมาเยอะ ก็แบ่งๆ กันชิมนะครับ

ชิมไม่อั้นนะ แต่ชิ้นเล็กๆ ก็แบ่งกันชิม

ส่วนใหญ่จะมาชิมทุเรียนสดกัน ส่วนเงาะเหลือบานเลยครับ

อยากกินแบบเต็มที่ อิ่มๆ ต้องไปอุดหนุนสวนทุเรียนที่เขาจัดแบบบุฟเฟ่ต์นะครับ แต่ที่แน่ๆ ผมว่าไปอุดหนุนทุเรียนชาวสวนกันดีกว่า ที่นี่มีหลายพันธุ์นะ

นกกระจิบ โลละ 180.-

พวงมณี

หมอนทอง เกรด AAA

มังคุด

สละสุมาลี

ภายในงาน มีการประกวดผลไม้ด้วยนะครับ

สรุปแล้ว คุ้มหรือไม่คุ้ม ต้องบอกว่า อยู่ที่จุดประสงค์ของแต่ละคนนะครับ สำหรับผม ไปเพื่อชมงาน และชิมผลไม้ที่เขานำมาให้ชิมฟรี ก็ถือว่าคุ้มเพราะไม่ได้ไปเพื่อกินอย่างเดียว มีอย่างอื่นให้เราได้ซื้อกลับบ้านมาด้วย ส่วนใครจะไปกินเอาอิ่ม อันนี้ต้องบอกว่าไม่น่าจะคุ้มนะ แต่อย่างที่บอกครับ แล้วแต่ว่าเราจะไปเพื่ออะไร ถ้าขับรถพาครอบครัวไปเที่ยว เดินชมงาน ก็ถือว่าคุ้มสุดๆ ครับ ได้ชิมผลไม้ฟรีด้วยไง..

ข้อมูลต่างๆ ของงาน "วิถีจันท์ วิถีไทย" เพิ่ม

https://travel.mthai.com/news/180605.html