Check กันสักนิด ก่อนคิดซื้อประกันเดินทาง

ก่อนออกเดินทาง การทำเชคลิสต์จัดกระเป๋า จะช่วยให้เราเตรียมสัมภาระเดินทางได้ครบถ้วนและหยิบจับใช้งานได้รวดเร็ว แต่ทราบไหมคะว่าเชคลิสต์เพื่อการซื้อประกันภัยการเดินทางก็เป็นอีกหนึ่งเชคลิสต์ที่อยากให้ทุกคนทำกัน เพราะทุกวันนี้การเดินทางแม้จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ แต่ก็อาจมีความเสี่ยง ประกันภัยการเดินทางถูกออกแบบมาเพื่อเพิ่มความอุ่นใจและคอยรับภาระกรณีเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้น เรียกได้ว่าให้เราอุ่นใจตลอดทริปเลยล่ะค่ะ

ก่อนซื้อประกันการเดินทาง เราควรดูจากอะไร?

• เรากำลังจะไปไหน : เพื่อค้นหาว่า บริษัทประกันภัยการเดินทางเจ้าไหนบ้างที่คุ้มครองประเทศที่เรากำลังจะไป ไม่งั้นซื้อไปเสียดายตังค์แย่เลยนะ
  • เราไปนานแค่ไหน : ทริปสั้นๆ เดินทางครั้งเดียว ก็ซื้อประกันรายครั้งเอา แต่ถ้าเดินทางเรื่อยๆ ตลอดทั้งปี แบบรายปีก็มีให้เลือกซื้อนะ หารแล้วเผลอๆ คุ้มกว่าเยอะ
  • เราไปทำอะไรในทริปบ้าง : กิจกรรมของเราเสี่ยงภัยรึเปล่า ถ้าไปเที่ยวโลดโผนมาก อาจจะหาบ.ประกันการเดินทางยากไปสักหน่อย เพราะเค้าจะมองว่าเรามีความเสี่ยงที่จะเกิดเหตุได้ หรือสุขภาพเราไม่เหมาะกับการทำกิจกรรมในทริปรึไม่ อย่างไร ตรงนี้ก่อนซื้อ ก็ควรศึกษาให้ดีๆ นะคะ
  • เราต้องการคุ้มครองอะไร : ตรงนี้หลายคนอาจจะมีความกังวลในแต่ละทริปแตกต่างกันไป แต่ส่วนใหญ่ก็คงไม่พ้นเรื่อง เจ็บป่วยกะทันหัน กระเป๋าหาย ไฟลท์ดีเลย์ หรือเหตุคาดไม่ถึง ซึ่งแต่ละเจ้าก็จะมีเงื่อนไขแตกต่างกันไป ลองศึกษาก่อนซื้อก็ดีนะคะ
  • เรามีงบเท่าไหร่ : เรื่องค่าใช้จ่ายก็สำคัญ ทั้งในแง่ของการซื้อประกันเองรวมถึงเงื่อนไขประกัน เพราะบางที่เป็นประกันการเดินทางก็จริง แต่เราต้องสำรองจ่ายไปก่อน ดังนั้นถ้าเห็นบางบริษัทเบี้ยประกันถูกน่าซื้อ แต่ถ้าต้องจ่ายก่อนเคลม อันนี้เราก็ต้องยอมรับสภาพด้วยนะ
  • เราอยากให้คุ้มครองตอนไหน : เดี๋ยวนี้เลย หรือแค่ก่อนบินก็พอ ข้อดีของการซื้อประกันแต่เนิ่นๆ ก็จะทำให้การคุ้มครองครอบคลุมถึงช่วงก่อนบินหากเกิดเหตุอะไร เราก็อาจจะพอเคลมได้อยู่ แต่ถ้าไม่ได้ซีเรียส ซื้อก่อนบินซักสองชั่วโมง ไปถึงที่ก็คุ้มครองพอดี แบบนี้ก็มีให้เลือกซื้อค่ะ