กากี ปี 2012

เมื่อเร็วๆนี้ เพื่อนร่วมงานของผมท่านหนึ่ง เพิ่งสูญเสียภรรยาไป เพราะมือที่สาม ซึ่งไม่ได้เชื้อเชิญ โฉบเข้ามาฉกเอาตัวนางไป อยู่ยังวิมานฉิมพลี (วิมานต้นงิ้ว) ทุกอย่างมันเริ่มจาก เพื่อนผมป่วยเป็น "เบาหวาน" อาจเป็นด้วยเหตุผลนี้หรือไม่ ภรรยาจึงคิดหักหลังด้วยการมีชู้ เห็นเขาบอกว่า ใครที่ป่วยเป็นเบาหวานแล้ว อาวุธประจำกายไม่ค่อยสู้ เท่าที่ผมสังเกตุ เพื่อนผมแกก็ไม่เคยเถลไถล เลิกงานกลับบ้าน เงินเดือนทุกบาททุกสตางค์ แกยกให้เมียหมด ทำตัวเป็นสามีที่ดีตลอดระยะเวลาการครองเรื่อนอันยาวนาน จนมีลูกด้วยกันสองคน เวลาอยู่ใกล้เมียเสียงแกจะแผ่วๆ เชื่องเหมือนแมวนอนหวด เพราะเมียแกดุ ชอบข่มสามีเป็นอาจิณ ส่วนเมียแกก็ยังสาวยังสวย อายุแกกับเมียห่างกันสิบเอ็ดปี ตกลงว่าผู้หญิงคนนี้ เข้าข่ายเลวหรือไม่ และผู้หญิงส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนี้หรือไม่ หากวันหนึ่งผู้เป็นสามี ปฏิบัติกามกิจให้เธอไม่ได้ อย่าคิดว่าลามกนะครับ แต่มันมีสาระ สำหรับชีวิตคู่เลยเชียวล่ะ สมมุติว่าเหตุการณ์นี้มันเกิดขึ้นกับตัวคุณเอง แล้วคุณจะจัดการกับชีวิตคู่ของคุณอย่างไร ข้อ 1.เมื่อสามีป่วยเป็นเบาหวานแล้วไม่สู้ ทิ้งไป หาใหม่ดีกว่า ข้อ 2.ไม่ว่าจะป่วย หรือไม่สู้ ฉันก็จะอยู่ดูแลสามี และซื่อสัตย์ไปจนวันตาย สองข้อนี้คุณเลือกข้อไหน แล้วขอเหตุผลประกอบด้วยครับ เพื่อความสมบูรณ์.............และขอขอบคุณความคิดเห็นอันสร้างสรรค์ของทุกท่านมา ณ.โอกาสนี้ด้วยนะครับ