เมื่อเพื่อนสนิทคิดฆ่าตัวตายจากรักไม่สมหวัง คุณจะเกลี้ยกล่อมเขายังไงให้เลิกคิดฆ่าตัวตาย

การฆ่าตัวตายจากรักที่ไม่สมหวัง มีให้เห็นอยู่บ่อยครั้งบนหน้าหนังสือพิมพ์ ผมเองยังคิดไม่ออกเลยว่า หากวันหนึ่ง เกิดผมไปเจอ คนกำลังจะฆ่าตัวตาย ซึ่งอาจเป็นคนที่รู้จัก หรือเพื่อนสนิทสักคน แล้วผมจะใช้คำพูดแบบไหน  เพื่อให้เธอล้มเลิกความคิดที่จะปลิดชีวิตตนเอง เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทั้งหลายครับ มาช่วยผมคิดทีเถอะครับ ว่าเราจะช่วยเธอ ให้หลุดพ้นจากความตาย ได้ด้วยวิธีไหน