แฟนมาอยู่ด้วยแล้วชีวิตแย่ลง ควรทำอย่างไร

สวัสดีค่ะ เรียนอยู่ใกล้จบแล้ว ส่วนแฟนทำงานแล้ว คบกับแฟนมา 1ปีค่ะ แฟนอยู่ กทม. เราอยู่ต่างจังหวัด พอมีวันหยุดก็มาหากันค่ะ แฟนเข้ากับที่บ้านได้ดีค่ะ

2เดือนที่แล้ว จับได้ว่าแฟนมีคนอื่นมานาน 5เดือน แฟนเลือกเราค่ะ ก็เลยมาอยู่กับเรา โดยที่มาแต่ตัวและรถ 1คัน เขาบอกว่าจะหางานทำที่ใกล้เรา หาที่อยู่ที่ใกล้เรา ระหว่างที่อยู่ด้วยกัน เเขาไม่ได้หางานและที่อยู่ใหม่ กินนอนดูหนังอยู่ห้องเราเฉยๆ ใช้เงินที่แม่เราให้เรา มีบ้าง 3-4ครั้ง ที่เขากลับไปทำงานให้ลูกค้าประจำที่ กทม. บางสัปดาห์ไม่ได้ทำเลยก็ไม่มีเงินใช้ โดยที่เขาไม่คิดหางานและที่อยู่ใหม่เลย

ไม่ได้คิดว่าลำบากแล้วจะจากลานะคะ แต่ถ้าเขาไปหางาน ทำงานหาเงินมากินมาใช้ ไม่ต้องอดกันแบบนี้ มันคงจะดีกว่านี้มาก ที่เราจะไปเรียนหรือทำอะไรก็หนักใจไปหมด

เขาไม่วางแผนอนาคตเลยค่ะ เราถามอะไรเขาตอบเราไม่ได้สักอย่าง บอกเราว่าขอคิดก่อน เราคิดว่าต่อไปเขาจะดูแลเราได้ไหม จะฝากอนาคตไว้ได้หรือเปล่า เขาคิดถึงอนาคต ครอบครัว ความมั่นคงของชีวิตมากแค่ไหน

เราควรอดทนอีกสักตั้ง หรือควรตัดใจซะ?