15 มารยาทในสังคม ที่ควรรู้ ก่อนที่จะโดนด่า "พ่อแม่ไม่สั่งสอน"

คำด่าในภาษาไทยเรา มีเยอะแยะ บางคำด่า ก็เฉยๆ นะ แต่บางคำด่า ได้ฟังแล้ว มันเจ็บจี๊ดเลย อย่างเช่นคำว่า "พ่อแม่ไม่สั่งสอน" ซึ่ง บางครั้ง ถ้าเราไม่เคยได้รับการสั่งสอนเลย ก็อาจจะไม่เท่าไหร่ หรือ ได้รับการสั่งสอนแหละ แต่ไม่จำ หรือ อะไรก็แล้วแต่ บางอย่างเราก็อาจจะไม่เคยได้ยินมาก่อนก็ได้ วันนี้ หยิบเอามารยาทในสังคม ที่ควรรู้ ก่อนที่เราจะโดนด่าแบบนั้น

1. ห้ามเปิดกระจกรถ ทิ้งขยะบนถนน
  2. อย่าแอบฟังคนอื่นคุยโทรศัพท์
  3. เวลาดูหนังโรง ห้ามคุยกันเสียงดัง หรือสปอยล์
  4. การคุยกับคนที่ตัวเองไม่รู้จักกันมาก่อน ควรใช้วาจาสุภาพ
  5. เวลาเจอผู้ใหญ่ต้องยกมือไหว้ เวลาคนอื่นให้ของ หรือชม ต้องขอบคุณ
  6. อย่ายืนมองคนที่กำลังถูกด่า เพราะเขาจะรู้สึกอายมากกว่าเดิม
  7. เพื่อนชวนไปเลี้ยงข้าว อย่าสั่งเอง ควรให้เพื่อนสั่งให้ดีกว่า
  8. สนิทกันแค่ไหนก็ตาม ถ้าจะไปหา ต้องโทรนัดก่อนเสมอ
  9. เวลาหยิบแก้วน้ำส่งให้ผู้ใหญ่ ควรเอามือจับที่ก้นแก้ว เพราะเวลาผู้ใหญ่หยิบแก้ว มือเขาจะอยู่เหนือมือเรา
  10. เวลาเทน้ำชา ควรเทต่ำๆ น้ำชาจะไม่เป็นฟอง มันจะเหมือนน้ำฉี่ไม่ใช่น้ำชา
  11. ต้องเคารพผู้ใหญ่ หรือคนที่แก่กว่าเสมอ แม้เขาจะมีตำแหน่งต่ำกว่าเรา
  12. ไปลา มาไหว้
  13. เวลากินข้าว อย่ากินเสียงดัง จับจับ
  14. ไม่พูดถึงคนอื่นลับหลัง
  15. อย่าแย่งของคนอื่น

จริงๆ ก็มีอีกหลายอย่างนะครับ ที่คนไทยเราเอามาด่ากัน ใครมีอะไรเพิ่มเติม ก็โพสต์คอมเม้นท์ได้นะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ที่มาจาก fb, จำจากเพื่อนๆ บ้างนะครับ