4 ข้อผิดพลาดของ กกต. ที่นำไปสู่การลงชื่อถอดถอนกว่า 7 แสนคนแล้ว

ถือว่า เป็นการเลือกตั้ง ที่เป็นประเด็นมากที่สุด ตั้งแต่เคยมีมา เพราะมีความไม่โปร่งใส และความคลางแคลงใจ ที่ทำให้ประชาชน ไม่ถูกใจ กกต.ชุดนี้ และนำไปสู่การลงชื่อถอดถอน แบบนี้ มีหวังเก้าอี้ร้อนกันเป็นแถวๆ ส่วน 4 ข้อผิดพลาดอะไรนั้น มาดูครับ

1. รายชื่อเด็ก และคนที่เสียชีวิตไปแล้ว มีสิทธิ์เลือกตั้ง

2. การนับคะแนน ณ จุดเลือกตั้ง โดยเฉพาะจุดสังเกตว่า บัตรไหนเรียกว่า บัตรดี และบัตรเสีย

3. การให้ข่าวของกกต.ว่า บัตรเลือกตั้งที่มาจากนิวซีแลนด์ อาจจะเป็นบัตรเสีย เพราะขนส่งล่าช้า แต่การบินไทยได้ออกมาชี้แจงแล้วว่า ถุงบัตรเลือกตั้งมาถึงเวลา 20.30 น. วันที่ 23 มี.ค.62 แต่เจ้าหน้าที่ไม่ได้มารับ 

4. ดราม่า เครื่องคิดเลข หลังจากมีการแถลงข่าวอย่างไม่เป็นทางการของนายอิทธิพร เกี่ยวกับผลการเลือกตั้ง ซึ่งระหว่างนั้นผู้สื่อข่าวได้มีการสอบถามเรื่องจำนวน ส.ส.บัญชีรายชื่อ แต่นายอิทธิพร ตอบกลับว่า "ตอนนี้ผมไม่มีเครื่องคิดเลขอยู่ ในมือถือหนูมีเครื่องคิดเลข กรุณาคิดให้แทนผมได้มั้ยครับ ครับ ใช้เครื่องได้นะครับ" จนกลายเป็นประเด็นร้อนในโลกโซเชียล

นี่เป็น 4 สาเหตุ ที่เราคิดว่า กกต. ต้องออกมารับผิดชอบ และ ทำให้กระจ่าง ไม่อย่างนั้นแล้ว คงจะต้องมีการลงชื่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะถึง 1 ล้านที่ตั้งเป้าเอาไว้

ไปดูกันได้ที่นึ่ครับ

Change.org