ผิดแบบไม่ตั้งใจ...หรือ ผิดด้วยความตั้งใจ

ว่าด้วยเรื่องขาดเจตนา ถือว่าไม่ผิด หมวด » เรื่องนี้ต้องขยาย » การเมือง » ว่าด้วยเรื่องขาดเจตนา ถือว่าไม่ผิด

กฏหมายวงเล็บท้ายบรรทัดระบุไว้เปิดช่องให้ดิ้นไว้ด้วย หรือแปลแบบศรีธนญชัย

1.เรื่องที่เห็นชัดเจน เรื่องแรก  "เขายายเที่ยง" ท่านอดีตนายกไม่ผิด ด้วยเหตุ ซื้อต่อมา โดยไม่รู้ว่าเป็นป่าสงวนแห่งชาติ (รอดไปไม่ผิด) เพราะขาดเจตนา?

2.สนธิ นำคำพูดดาตอปิโดมากล่าวซ้ำหรือเผยแพร่ ไม่ผิด เพราะขาดเจตนา (น่าจะรอด) เพราะกำลังต่อสู้โดยยกเหตุผล "ขาดเจตนา" นี่เอง...

คำๆ นี้ช่างดีแท้ๆ เมื่อก่อนญาติผมถูกจับเพราะดันไปรับซื้อรถเก่า โดยไม่รู้ว่าเป็นรถที่ขโมยมา ถูกจับติดคุกฟรี ซวยไป คดีน่าจะเกิดขึ้นช้ากว่านี้นะ ไม่งั้น ผมจะได้แนะนำให้ต่อสู้ โดยยก คำว่า"ขาดเจตนา" ขึ้นต่อสู้คดี จะได้รอดกับเค้าบ้าง ผมสงสัยว่า กฏหมายวงเล็บท้ายบรรทัดระบุไว้เปิดช่องดิ้นไว้ด้วยหรือ? หรือแปลแบบศรีธนญชัย

รูป ถาม
โดย: ถาม ตั้งเมื่อ: 08:43 น. 8 ก.ค. 2010 เห็นว่า คำถามน่ารักชัดเจนดีครับ...ผมก็เลยขออนุญาติ คุณ ถาม ลงซ้ำนะครับ....ง่ายๆแต่เข้าใจดีครับ-บุญรักษาแท็ก: - ตอบกระทู้ตอบกระทู้นี้ ส่งต่อให้เพื่อน ส่งให้เพื่อน แจ้งลบกระทู้ แจ้งลบ