ขอคนรู้จริงช่วยตอบคำถามเกี่ยวกับผลประโยชน์ทับซ้อนตรงพื้นที่พิพาทไทยกัมพูชาให้หายข้องใจหน่อยครับ

จริงๆก็ไม่ค่อยอยากตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้หรอกนะ เพราะกลัวจะไปแทงใจดำแฟนพันธุ์แท้หลายๆท่าน แต่ถ้าไม่ถามผมก็ไม่หายสงสัยซักที คือส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยรู้หรอกว่าพื้นที่พิพาทนั้นใครถูกใครผิดและดินแดนส่วนไหนเป็นของไทยส่วนไหนเป็นของกัมพูชา แต่ที่พอจะทราบก็คือดินแดนแถบนั้นมีน้ำมันและก๊าซธรรมชาติอยู่ ในสมัยรัฐบาลประชาธิปัตย์เขมรมันก็ยิงเราแทบเป็นแทบตาย ทุกๆครั้งมันก็เป็นฝ่ายเริ่มก่อนทุกที พอเรายิงตอบโต้ มันก็ขอเจรจาหยุดยิง พอเราหยุดยิงไปซักพัก มันก็กลับมายิงเราอีกแล้ว กวนตีนเรา สร้างสงครามประสาทกับเราไม่รู้จักหยุดจักหย่อน จนสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านไปทั่ว และทหารไทยเราก็ต้องเสียชีวิตไปจำนวนไม่น้อย  แต่พอประชาธิปัตย์หมดอำนาจ พรรคเพื่อไทยขึ้นมาเป็นรัฐบาล อยู่ดีๆเขมรมันก็มาดีกับเราดื้อๆ จากที่เคยส่งแต่กระสุนและระเบิดมากลายเป็นส่งมิตรไมตรีมาแทน ฮุนเซ็นถึงกับสั่งนักข่าวของตนห้ามให้ข่าวโจมตีคุณยิ่งลักษณ์และรัฐบาลไทย นักการเมืองเราก็เดินทางไปเขมร ถึงกับจะไปเตะบอลเชื่อมสัมพันธ์กัน อะไรที่เป็นสาเหตุที่ทำให้อยู่ดีๆเขมรมันมาดีกับเราเอาดื้อๆ บอกตรงๆนะว่าผมล่ะงงมากๆเลย และข้อสังเกตุมันโจ๋งครึ่มขนาดนี้ ถ้าท่านตาไม่บอดก็คงจะพอมองเห็นอย่างที่ผมเห็น และก็น่าจะสงสัยอย่างที่ผมสงสัยนี่แหละ (โดยเฉพาะเพื่อนสมาชิกท่านนึงที่ผมนับถือ(ขอสงวนนาม)ที่ท่านเคยบอกว่าท่านสังเกตเห็นความผิดปกติของเหตุการณ์อะไรหลายๆอย่างของเหตุการณ์การเมืองไทยในตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน จนท่านไปศึกษาประวัติศาสตร์การเมืองศึกษากฏหมายอะไรต่างๆมาอย่างมากมาย จนท่านบอกว่าตอนนี้ท่านตาสว่างแล้ว ในกรณีนี้ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกท่านนี้จะมีความสงสัยหรือสังเกตเห็นถึงอะไรที่มันส่งสัญญาณแปลกๆหรือผิดปกติอย่างที่ผมสงสัยบ้างหรือไม่) แต่ถ้ามันเป็นเพราะความสามารถทางการทูตของรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ผมล่ะก็ขอปรบมือให้ด้วย แต่ถ้ามันเป็นเรื่องของความลงตัวของผลประโยชน์ระหว่างบุคคลหรือกลุ่มบุคคลใดๆ  บอกตรงๆว่ารู้สึกแย่จริงๆ เพราะคนไทยต้องเดือดร้อน ทหารไทยต้องตาย เพียงแค่เป็นเกมการเมืองและผลประโยชน์ของใครบางคน จะไม่ให้โกรธไหวเหรอครับแบบนี้ แต่ถ้าไม่ใช่ก็แล้วไป แต่ก็อยากรู้ความจริง ตอนนี้ยังไม่ปักใจเชื่ออะไร แค่ข้อสังเกตส่วนตัวเท่านั้น เพราะเห็นอยู่ดีๆเขมรมันก็มาดีกับเราเอาดื้อๆ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้มันยิงเราแทบตาย  ปล. ถ้าเป็นไปได้ขอความกรุณาเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านตอบให้อยู่ในประเด็นนี้เท่านั้นนะครับ อย่าลากไปเรื่องอื่น เพราะผมอยากรู้แค่ข้อเท็จจริงในเรื่องนี้เท่านั้น แต่ถ้ามีประเด็นอื่นๆที่เกี่ยวข้องที่อยากจะบอกก็บอกได้ครับ เช่น กรณีของคุณสุเทพ เคยไปคุยอะไรกับเขมรไว้อะไรอย่างนี้ ผมก็ไม่รู้หรอกครับเรื่องนี้ ก็อยากรู้เหมือนกัน ใครรู้ก็ช่วยบอกด้วยครับ ขอที่เป็นข้อเท็จจริงนะครับ ไม่ใช่แค่การด่ากันไปด่ากันมา