มีพรรคพวกเขาบอกว่าผมเป็นคนของทักษิณ..

บอกเลยว่าไม่จริง ผมไม่เป็นคนของใครผมผ่านเหตุการณ์ต่างๆมาเยอะแล้ว ตั้งแต่14 ตุลาวันวิปโยค จวบจนถึงปัจจุบัน ผมก็เห็นผู้คนก็ออกมาประท้วงด้วยเหตุผลคล้ายๆกันนี้เสมอ การที่มาเป็นใหญ่เป็นโตในบ้านเมืองจนขึ้นมาถึงขีดสุดนี้ได้ ถ้าไม่มีอำนาจ เงินและพวกพ้วงรับรองขึ้นยาก พอสำเร็จดังหวังแล้วไม่ช่วยคนที่ดันขึ้นมาเขาก็เรียกว่าคนเนรคุณไง พอไม่ช่วยพวกเขา เขาเหล่านั้นก็เปลี่ยนขั้วไปฝีกใฝ่คณะอื่นที่โรยยาหอมเหมือนกัน ตอนนี้พวกเราแตกแยกกันหมดเพราะอะไร เคยมองดูรอบตัวมั๊ยว่า เพื่อนเรา พ่อแม่เรา ลูกเมียเรา หรือแม้แต่เพื่อนฝูงรอบๆตัวเราที่โตมาด้วยกัน อยู่กินมาด้วยกันจะต้องทะเลาะกันเพราะใครก็ไม่รู้ที่เค้าปกป้องผลประโยชน์ของเค้า โดยได้พวกเรามาเป็นพวก แล้วคนที่อยู่ในบ้่านตัวเอง ข้างบ้านตัวเอง ที่ทำงานตัวเองล่ะเป็นไง เคยมีมั๊ยที่พวกมันจะหาข้าวให้เรากิน เคยมีมั๊ยเวลาเราเจ็บป่วยพาเราไปหาหมอ เคยมีมั๊ยเวลาเราเดือดร้อนเขาจะยื่นมือช่วย(ถ้าธุรกิจเดียวกันก็โอเค) ก็มีแต่คนในบ้านตัวเองและเพื่อนข้างบ้านนั่นแหล่ะที่พาเราไป ผมไม่มรู้อะไรมากมายหรอกน่ะ ถ้าผมมีเงินหรือธุรกิจเป็นพันๆล้าน ผมย่อมปกป้องสมบัติผม และธุรกิจและลูกน้องของผมอยู่แล้วรับรองมีผมสีแน่นอนแต่จะอยู่สีไหนก็ต้องดูลู่ทางลมก่อนไง ถึงบอกไงว่าไม่มีมิตรแท้และศัตรูถาวรในหมู่ธุรกิจหรอกจำไว้!.....ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ความเห็นที่ 1
TarlMay
ความเห็นที่ 2
wataru8733
สังคมไทยคือสังคมแห่งความดีงาม