สอนกีต้าร์ เพลง ครางชื่ออ้ายแน-ศรีจันทร์ วีสี Feat.ต้าร์ เพ็ญนภา

สอนกีต้าร์ เพลงครางชื่ออ้ายแน-ศรีจันทร์ วีสี Feat.ต้าร์ เพ็ญนภา

ผมคุณครู แสงแดด คุณครูสอนกีต้าร์เชียงใหม่

จาก โรงเรียนดนตรี Freedom Music Studio เชียงใหม่

วันนี้อยากจะมาแนะนำ วิธีการ ฝึก เรียนกีต้าร์ อย่างง่าย

ในเพลงที่กำลังเป็นที่นิยมมากในขณะนี้กับ เพลง ครางชื่ออ้ายแน

เพลงลูกทุ่ง อีสารในสไตย์โจ๊ะๆ สนุกสนานกันครับ

ซึ่ง ผมที่เป็นคนเชียงใหม่ อาจจะไม่เข้าใจความหมายของเพลงเท่าไหร่ ยังไง

เพื่อนที่ทราบความหมายก็ เม้นบอกกันได้คับ

พร้อมจะ เรียนกีต้าร์ กันหรือยัง มาลุยกันเลย

เริ่ม จากการตั้งสาย ในคลิปนี้ผมจะตั้งสายมาตราฐานคับ

โดย

สาย 1 เสียง E

สาย 2 เสียง B

สาย 3 เสียง G

สาย 4 เสียง D

สาย 5 เสียง A

สาย 6 เสียง E

เมื่อตั้งสายได้แล้ว เรามาดูวิธีเล่นตามในคลิปได้เลยครับ

วันนี้ ผมมีคอร์ดมาแบ่งปัญกันด้วยครับ

เป็นคอร์ดอย่างง่ายครับ

หวังว่าเพื่อนๆจะเล่นตามกันได้นะครับ 

ยังไงโอกาศหน้า ผมจะมาสอนเพลงอะไรกันอีก

ฝากติดตาม ทาง ช่อง Youtube ด้วยนะคับ