ไดอารี่ ของ เอริค คันโตน่า หลังเข้าชมเกมส์ ผีฟัดหมาป่า ( สำหรับแฟนผี )

.......ไดอารี่น้าก็องโต้ ตอน ยูไนเต็ดที่เปลี่ยนไป แต่หัวใจยังเหมือนเดิม....... 

คุณมักจะพบว่าเรื่องราวบางอย่างที่เกิดขึ้นนั้น เป็นสิ่งที่คุณไม่เคยคาดคิดมาก่อน บางครั้งมันก็ดี บางครั้งมันก็ไม่ดี แต่ถ้าชีวิตของคุณขาดสิ่งเหล่านี้  มันก็เหมือนยืนดูภาพวาดที่ไม่มีสีสันนั่นเอง

นั่นแหละคือเหตุผลที่ผมกลับมาที่โอลด์แทรฟฟอร์ดเพื่อชมผลงานของนักเตะรุ่นน้องในรอบ8ทีมสุดท้ายนัดที่สองของรายการที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในฟุตบอลสโมสรยุโรป ถ้วยรายการที่ผมเองไม่เคยสัมผัสในชีวิตการเป็นนักเตะ

ผมคงไม่ต้องแนะนำตัวให้พวกคุณรู้จักหรอกนะ ว่าผมเป็นใคร...

กว่าสิบปีแล้วตั้งแต่ผมโบกมือลาที่นี่ไป มันเป็นการตัดสินใจที่สร้างความตื่นตะลึงไปทั่ววงการฟุตบอล แต่ผมไม่เคยเสียใจกับการตัดสินใจในครั้งนั้น กลับรู้สึกดีใจเสียอีกที่ไม่ว่าวันเวลาจะผ่านไปนานสักแค่ไหน แฟนบอลทุกเพศทุกวัยไม่ว่าจะแก่คราวปู่หรือดูเด็กคราวหลานก็ยังเข้ามาทักทายขอถ่ายรูปขอลายเซ็น

นี่คือบ้านหลังที่สองของผมจริงๆ

เด็กน้อย - น้าครับ สมัยน้าหนุ่มๆน้าเล่นบอลสู้พี่โด้จอมสับได้มั้ยฮะ
ก็องโต้ - โธ่ไอ้หนู คนละรุ่นกันเลย
เด็กน้อย - น้าแยกขาชาร์จพลังได้เปล่า ยิงฟรีคิกส่ายๆได้มั้ย สับขาเป็นมั้ยฮะ
ก็องโต้ - ที่ว่ามา น้าไม่คิดจะทำเลยสักอย่าง
เด็กน้อย - แบบนี้ก็แสดงว่าน้าไม่เก่งเท่าพี่โด้สิฮะ
ก็องโต้ - ก็แล้วแต่เอ็งจะคิดละกันโว้ย!!!

แก้ไขเมื่อ 10 เม.ย. 51 21:22:09

ผมได้พบกับท่านเซอร์บ๊อบที่อัฒจันทร์โซนวีไอพีก่อนเริ่มเกม ท่านดูยังหนุ่มยังแน่น แข็งแรงเหมือนสิบปีก่อนเลยจริงๆ  

ก็องโต้ - สวัสดีท่านเซอร์บ๊อบ เมื่อไหร่จะไว้ผมทรงบ๊อบซะทีล่ะ
เซอร์บ๊อบ - ไอ้นี่ล้อเลียนข้า แค่กๆๆๆ
ก็องโต้ - ไม่สบายหรือท่าน กลับบ้านดีกว่ามั้ง
เซอร์บ๊อบ - แค่กๆๆ ไอมิสยูมากๆไอ้เสือใหญ่ของข้า
ก็องโต้ - แก่ปูนนี้ยังกล้าเล่นมุขเป็นเด็กๆไปได้นะท่าน

พวกตระกูลเกลเซอร์เองก็นั่งอยู่ไม่ไกลจากผมสักเท่าไหร่ แต่ไม่มีความจำเป็นใดใดที่จะต้องเสวนากับคนเหล่านั้น  มันก็แค่พวกที่หวังมากอบโกยชื่อเสียงและเงินทองโดยใช้สโมสรเป็นเครื่องมือ  

แว่น1 - อ๊ะนั่นใคร หน้าตาไม่คุ้นเคย มานั่งที่วีไอพีเสียด้วย
แว่น2 - เอ๊ะ ผมว่าหน้าตามันคุ้นๆอยู่นะครับ
แว่น3 - ก็ดาราที่แสดงหนังเรื่อง Elizabeth ไงเล่า!!!
แว่น1 - เออจริงด้วย!!! ขอลายเซ็นกันมั้ย?
แว่น2 - เอ่อ อย่าดีกว่าท่าทางมันไม่ค่อยเป็นมิตรเลย

อ๊ะนั่นไงทายาทเสื้อหมายเลข7ของผม  คริสติอาโน่ โรนัลโด้คนที่เมื่อ4ปีก่อนผมเคยบอกว่าเขามีศักยภาพในการเป็นนักเตะระดับโลกเพียงแต่เขาต้องพัฒนาเรื่องการยิงประตูให้ดีกว่านี้

แล้วดูปัจจุบันสิ เขาทำไป37ประตูจากตำแหน่งปีก  มันเป็นเรื่องที่เหลือเชื่อจริงๆที่แม้แต่ผมก็ไม่เคยเฉียดการทำประตูมากขนาดนั้น  ผมมักจะจับตาดูการเล่นของเจ้าเด็กคนนี้อยู่เสมอและยินดีกับยูไนเต็ดจริงๆที่มีนักเตะฝีเท้าสุดยอดขนาดนี้อยู่ในทีม

น่าเสียดายที่โรนัลโด้รวมทั้งรูนี่ย์มีชื่อเป็นเพียงแค่ตัวสำรองในเกมนี้ แต่ผมก็เข้าใจอเล็กซ์ดี เมื่อมองจากผลการแข่งขันในนัดแรก ยูไนเต็ดอยู่ในสถานการณ์ที่ได้เปรียบมาก และนี่ก็คือโอกาสที่ดีในการพักตัวหลักบางคนก่อนจะลงเล่นเกมนัดสำคัญกับอาร์เซน่อลในคืนวันอาทิตย์

หมู - นัดนี้แฟนแกมานั่งชมเกมด้วยเปล่า?
โด้ - แฟนเฟินที่ไหนกัน คนอย่างข้ายังไม่รีบสร้างพันธะให้ตัวเองขนาดนั้นหรอก
หมู - งั้นสาวที่ชื่อเนไรล่าอะไรนั่นก็คงไม่ใช่แฟนแกล่ะสินะ อืมมเพื่อนเราอยากรู้จักอยู่พอดี มันบอกว่าอึ่มได้ใจ
โด้ - เฮ่ยๆๆ อย่ามายุ่งกับเนไรล่านะเฟร่ย!!!
หมู - อ้าวไหนบอกว่าไม่ใช่แฟน แล้วจะกั๊กทำไมฮะเนี่ย
โด้ - เรื่องของข้า!!!

ในซุ้มม้านั่งสำรอง นอกจากจะมีรูนี่ย์และโรนัลโด้แล้ว  เจ้าลูกหยีก็ยังนั่งอยู่ด้วย  เรื่องที่น่ายินดีก็คือเจ้าเต๊ะหายจากอาการบาดเจ็บกลับมาสู่ทีมชุดใหญ่ครั้งแรกในรอบ 13 เดือน

เมื่อสมัยที่ผมยังเป็นกัปตันทีมยูไนเต็ดอยู่ เจ้าเต๊ะเป็นหนึ่งในลูกทีมที่ผมประทับใจมาก ความรักที่เขามีต่อยูไนเต็ดมันมากมายเกินกว่าที่เราจะหยั่งถึง ทุกครั้งที่เราแพ้ เจ้าเต๊ะมักจะซึมเศร้าและน้ำตาไหลออกมาอยู่เสมอ  สิ่งที่เราสามารถเห็นได้ในตัวเจ้าเต๊ะก็คือ หัวใจเกินร้อย ไม่เคยท้อหรือเกรงกลัวคู่แข่งและยังมีความเป็นผู้นำสูงอีกด้วย

ไม่แปลกใจเลยที่หลายคนจะยกให้เขาเป็นมิสเตอร์ยูไนเต็ด

หมู - อ๊ะนั่นใครหน้าตาไม่คุ้นเลยฮะ
เฮียลูกหยี - กัปตันไงหมู
เฮียเต๊ะ - พวกแกเงียบๆหน่อยได้ไหม เกมจะเริ่มแล้ว

ยูไนเต็ดได้รับข่าวดีเมื่อริโอสามารถฟิตร่างกายกลับมาลงสนามเป็นหัวใจในเกมรับได้ทัน  โดยมีเคราร์ด ปีเก้เด็กหนุ่มชาวสเปนเป็นคู่เซนเตอร์ฮาล์ฟ ขณะที่มิก้าและเวสบราวน์ทำหน้าที่แบ๊กซ้ายและขวา  

ผมเองก็เคยได้ยินถึงชื่อเสียงของเหล่าจตุรเทพมานาน  วันนี้เป็นเกียรติอย่างสูงที่ 2 จาก4 จตุรเทพลงเล่นให้ชมเป็นขวัญตาแถมยังมีจอห์น โอเชอีกหนึ่งสมาชิกรอแสตนบายที่ม้านั่งสำรองอีกด้วย

เฮียเต่า - ป๋านะป๋า รู้ๆอยู่ว่าข้ายังไม่สมบูรณ์ ยังส่งไอ้ดักแด้มายืนแบ๊กซ้าย ไอ้น้ำตาลยืนแบ๊กขวาอีก  โอยกลุ้มใจโว้ย!!!!
น้ายีราฟ - ท่าทางวันนี้ชั้นกับแกคงงานเข้าตั้งแต่หัววันอีกตามเคย

กัปตันทีมในนัดนี้ก็เป็นคนที่ผมคุ้นเคยเป็นอย่างดี ไรอั้น กิ๊กส์คือปีกซ้ายที่ดีที่สุดในยุโรปเมื่อครั้งผมยังค้าแข้งกับยูไนเต็ด  เขามีคุณสมบัติทุกอย่างเท่าที่นักเตะตำแหน่งปีกพึงจะมี  

ด้วยอายุอานามและสังขารที่ร่วงโรย ไรอั้นปรับเปลี่ยนสไตล์การเล่นได้อย่างเหมาะเจาะและจูนกับผู้เล่นหนุ่มๆในทีมได้เป็นอย่างดี มันน่าเหลือเชื่อที่เขายังลงเล่นในเกมระดับสูงขนาดนี้ได้ด้วยวัย34ปี  และยิ่งน่าชื่นชมเข้าไปอีกเมื่อเขากำลังจะทำลายสถิติการลงสนามให้ยูไนเต็ดมากที่สุดในอีกไม่กี่นัดข้างหน้านี้

เฮียลิง - เอ่อผู้ตัดสินครับ ผมขอปรึกษากับผู้จัดการทีมเรื่องการจัดตัวสักครู่ได้ไหมครับ
ผู้ตัดสิน - เสียใจ นี่ใกล้เวลาคิกออฟเต็มทนแล้ว
เฮียเต่า - โอ!!!ไม่ได้จริงๆหรือนี่
น้ายีราฟ - เมียจ๋า คืนนี้กลับบ้านไป เตรียมยาหม่องให้พี่ด้วย

11ผู้เล่นยูไนเต็ดในเกมนี้ นอกจากแผงหลังที่กล่าวไปแล้ว แดนกลางนำโดยไมเคิ่ล คาร์ริคกองกลางที่ดีที่สุดที่ไม่ติดทีมชาติ โอเว่น ฮาร์กรีฟส์กองกลางพลังไดนาโม แอนเดอร์สันเด็กหนุ่มจากบราซิล  ส่วนแนวรุกสามตัวมีคาร์ลอส เตเวซยืนเป็นกองหน้าโดยมีไรอั้นอยู่ทางซ้ายและปาร์คยืนทางขวา

เฮียเต่า - ป๋าจัดตัวแบบนี้ข้าเคืองหวะ
เฮียลูกเจี๊ยบ - ผมก็เคืองเหมือนกัน
เฮียน้ำตาล - เคืองอะไรกันล่ะครับ
เฮียเต่า - ถามโง่ๆ เคืองที่ป๋าส่งพวกเอ็งลงไงล่ะ!!
เฮียดักแด้ - เอ๊ะ???เขาหมายถึงมิก้าด้วยหรือเปล่านะ

ในขณะที่โรม่าผู้มาเยือน สภาพทีมถือว่าค่อนข้างสมบูรณ์แม้ว่าจะไม่มีฟรานเชสโก้ ต๊อตติกัปตันทีม  

ลุงโป๊งเหน่ง - จัดทีมแบบนี้สงสัยอยากลองของหวะป๋าเฟอร์กี้ เดี๋ยวจัดห้ายยยยย

ยูไนเต็ดเริ่มเกมได้สวยทีเดียว ปาร์คได้หลุดกับดักล้ำหน้าไปยิงหลุดเสาสองแบบได้ลุ้น  

จะว่าไปก็ไม่น่าเชื่อเหมือนกันที่นักเตะจากเอเชียจะสามารถสอดแทรกตำแหน่งในทีมชุดใหญ่กับทีมอย่างยูไนเต็ดได้ แต่ผมต้องให้เครดิตปาร์คในเรื่องนี้ ป๊ะป๋ามักจะชมปาร์คให้ผมฟังอยู่เสมอในเรื่องทัศนคติและความทุ่มเทรวมทั้งการทำทางให้เพื่อนร่วมทีม

อาซุง - เสร็จอั๊ว!!!!

อาซุง - ไอ้หยา ออกไปนิกเลียว น่าเสียดายจริงๆอ่า

ยูไนเต็ดเป็นฝ่ายสร้างโอกาสในการทำประตูได้มากมายในช่วง20นาทีแรก โอเว่น ฮาร์กรีฟส์โดดเด่นที่สุดในสายตาผม เขาเติมเกมทางกราบขวาได้อย่างน่าตื่นตาตื่นใจ  ลูกครอสจากทางขวาให้ไรอั้นยิงไปติดเซฟโดนี่ รวมทั้งลูกจ่ายคืนให้แอนเดอร์สันวิงมากดเต็มๆติดเซฟอีกเช่นเคย

ไม่เพียงแต่จะเปิดบอลให้เพื่อนลุ้นทำประตู แต่ฮาร์กรีฟส์ยังหาพื้นที่ว่างหลุดไปยิงประตูได้อีกต่างหาก แต่ต้องชมโดนี่ผู้รักษาประตูของโรม่าที่ออกมาปิดมุมได้เร็ว

กองหลังของโรม่าต้องทำงานอย่างหนักในการรับมือกับโอเว่น ฮาร์กรีฟส์ ผมชักจะไม่แปลกใจแล้วว่าทำไมค่าตัวของเขาถึงมหาศาลขนาดนั้น

ยูไนเต็ดเป็นฝ่ายครองเกมเป็นส่วนใหญ่ นานๆครั้งโรม่าถึงจะมีโอกาสลุ้นประตูบ้าง แต่กลับเป็นโรม่าที่ได้โอกาสจะขึ้นนำไปก่อน เมื่อมานชินี่โดนเวส บราวน์สกัดในเขตโทษ ทั้งๆที่โดนบอลชัดเจนทว่าผู้ตัดสินไม่เห็นเช่นนั้น

เฮียกิ๊บซี่ - ไอ้น้ำตาล อย่า!!!!
เฮียน้ำตาล - ไม่ต้องห่วงกิ๊บซี่ โดนบอลเห็นๆ เทเลทับบี้สไลด์!!!!

เฮียลูกเจี๊ยบ - ไอ้น้ำตาลอีกแล้ว ตูล่ะเบื่อ
เฮียเต่า - อ้าวเฮ่ย จุดโทษเหรอวะ!!!??
ผู้ตัดสิน - แม่นแล้ว สกัดแบบนี้ก็ต้องจุดโทษสิ

ลุงโป๊งเหน่ง - เป็นการฟาล์วชัดเจน ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบ

ป๊ะป๋า - ไอ้กรรมการ แกกล้าดียังไงมาให้จุดโทษคู่แข่งในโอลด์แทรฟฟอร์ด

ยูไนเต็ดเสียจุดโทษ แต่กลับรอดพ้นการเสียประตูไปอย่างไม่น่าเชื่อ เมื่อดานิเอลเล่ เด รอสซี่ยิงจุดโทษข้ามคาน

โรม่าทิ้งโอกาสทองที่จะกลับมาสู่เกมไปซะแล้ว

แน่นอน การที่คู่แข่งพลาดโอกาสทองแบบนี้ ส่งผลให้ผู้เล่นยูไนเต็ดฮึกเหิมและตื่นตัวขึ้น  ริโอพยายามกระตุ้นเพื่อนร่วมทีมให้ตั้งเกมบุกอีกครั้ง
มาดการเป็นผู้นำของเขาช่างดูสง่างามจริงๆ ผมเห็นด้วยที่ฟาบิโอ คาเปลโล่ให้โอกาสริโอได้เป็นกัปตันทีมชาติอังกฤษ เพราะเขาเองก็เหมาะสมไม่แพ้ใครเหมือนกัน

เฮียเต่า - ไอ้น้ำตาลเอ็งจะหนีไปไหน!!!!
เฮียน้ำตาล - ก็เติมเกมบุกสวยๆทางกราบขวายังไงล่ะลูกพี่
เฮียเต่า - ปล่อยให้กิ๊บซี่กับอาซุงบุกก็พอแล้วโว้ย ส่วนเอ็งน่ะช่วยแบ่งเบาเกมรับข้า จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง!!!!!

45นาทีแรกผ่านไปอย่างรวดเร็ว ทั้งสองทีมมีโอกาสลุ้นประตูพอๆกัน เพียงแต่ยูไนเต็ดดูจะมีโอกาสใกล้เคียงมากกว่าก็เท่านั้น

ในช่วงครึ่งหลังโรม่าเปิดฉากรุกมากกว่าเดิม แต่ก็ยังไม่มีจังหวะที่ใกล้เคียงนัก   ซิลแวสตร์เองก็ทำหน้าที่ได้ดีกับการลงสนามครั้งแรกนับตั้งแต่บาดเจ็บไปเมื่อปลายปีก่อน

เฮียดักแด้ - โอ๊ยโย้ยโหย๋
เฮียทัดเด - โอ๊ยโย้ยโหย๋

แก้ไขเมื่อ 10 เม.ย. 51 22:59:27

เกมสวนกลับของยูไนเต็ดยังคงเปี่ยมไปด้วยประสิทธิภาพ ทุกครั้งที่เราตัดบอลได้ การเปลี่ยนจากเกมรับเป็นเกมรุกเกิดขึ้นในช่วงเวลาเสี้ยววินาที จากเตเวซไปที่ฮาร์กรีฟส์ทางกราบขวา
  ฮาร์กรีฟส์เปิดบอลโค้งจากกราบขวาเข้าไปหน้าประตู  มันเป็นลูกโยนจากกราบที่สมบูรณ์แบบทั้งทิศทางและน้ำหนัก มันทำให้ผมคิดถึงการเปิดบอลของเดวิด เบคแค่มจริงๆ

คาร์ลอส เตเวซรออยู่ที่เสาแรก และโฉบถึงบอลได้ก่อนฟิลลิป แม็กเซสที่ตามประกบไม่ทัน   เตเวซทิ้งตัวโหม่งส่งบอลพุ่งเข้าหน้าต่างเสาสองโดยที่โดนี่พุ่งปัดไม่ถึง
 โอลด์แทรฟฟอร์ดกลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้งหลังจากที่แฟนบอลต้องอดทนรอประตูแรกของเกมมานาน  ยูไนเต็ดขึ้นนำโรม่า 1-0 เมื่อรวมผลสองนัด นำอยู่ถึง3-0 โอกาสในการเข้ารอบรองชนะเลิศอยู่แค่เอื้อมเท่านั้น
 นี่คือยูไนเต็ดที่ผมรู้จัก  ทีมที่รักการเล่นเกมรุกเป็นชีวิตจิตใจ ทีมที่มีหัวจิตหัวใจที่แข็งแกร่งและมีความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันในทีม  ยูไนเต็ดไม่เคยเปลี่ยนไปเลยจริงๆ

เฮียดักแด้ - มันเริ่มมาจากการป้องกันในเกมรับของมิก้าแท้ๆ ทีมถึงได้ประตูนี้
 เฮียดักแด้ - จตุรเทพ never die!!!!!
แอนนี่ - เราไปทางนู้นกันเถอะฮับพี่เพนกวิ้น
เพนกวิ้น - นั่นสิ จตุรเทพนี่ขี้โม้ทุกคนเลยเนอะ กิ๊ว กี๊ววววว
 เฮียลิง - เปิดบอลได้ไฉไลเป็นบ้า
เฮียกิ๊บซี่ - ของมันแน่อยู่แล้ว พี่เบคสอนมากับเท้า
เพนกวิ้น - เปิดให้เตแบบนี้บ่อยๆนะกิีว กี๊ววว
 เฮียน้ำตาล - การเสียบของข้าจนทีมเสียจุดโทษแต่ไม่เสียประตู ส่งผลดีในแง่ของจิตวิทยาให้ทีมเราอย่างไม่น่าเชื่อจริงๆ
เฮียเต่า - ข้าทนไม่ไหวแล้ว ขอซัดไอ้น้ำตาลสักทีเถอะวะ!!!
เฮียลิง - ใจเย็นสิเต่า รอจบเกมก่อน
เฮียลูกเจี๊ยบ - ถูกของเฮียลิงรอให้จบเกมก่อนดีกว่า
เฮียเต่า - ก็ได้วะ ฮึ่ยยยยย!!!!
 ในช่วงเวลาที่เหลือโรม่าพยายามฮึดสู้เฮือกสุดท้าย พวกเขาเชื่อว่าตราบใดที่ยูไนเต็ดยังมีเวส บราวน์อยู่ในสนาม ความหวังของพวกเขาก็ยังคงอยู่

เฮียกิ๊บซี่ - ไอ้น้ำตาล อย่าหลับตาโหม่งสิฟะ!!!!
 เฮียเต่า - ป๊ะป๋า ขอกองหลังเพิ่มด่วน!!!!
 ช่วงสิบนาทีสุดท้ายปีะป๋าส่งเจ้าเต๊ะลงไปสัมผัสบรรยากาศที่เจ้าตัวห่างหายมานาน นี่เป็นเกมยุโรปนัดที่99ของเจ้าเต๊ะอีกด้วย
 ฟังจากเสียงปรบมือและเสียงเชียร์รอบสนาม ก็สามารถรู้ถึงความรักที่แฟนบอลมีต่อเจ้าเต๊ะได้เป็นอย่างดี

แอนนี่ - เต็มที่เลยนะฮับ
เฮียเต๊ะ - อยู่แล้วไอ้น้อง
 เจ้าเต๊ะยังได้รับปลอกแขนมาสวมจากริโออีกด้วย  สำหรับยูไนเต็ดแล้วเขาเป็นกัปตันอันดับหนึ่งในทีมปัจจุบันจริงๆ

เฮียเต๊ะ - หายไปนาน คิดถึงข้าละสิเจ้าปลอกแขน
 สิ้นเสียงนกหวีดจากผู้ตัดสิน ยูไนเต็ดก็ผ่านเข้าสู่รอบรองชนะเลิศในรายการแชมเปี้ยนสลีกได้สองปีติดต่อกัน   บาร์เซโลน่าจะเป็นบททดสอบด่านต่อไปสำหรับพวกเขา
 ส่วนโรม่า พวกเขาสู้ได้ดีที่สุดแล้ว และสมควรได้รับเสียงปรบมือจากพวกเราสำหรับความเป็นนักสู้ในทุกนัดที่ได้ห้ำหั่นกัน
 ผมไม่รู้สึกห่วงยูไนเต็ดเลย เพราะผู้เล่นทุกคนล้วนแต่มีคุณภาพและยังมีหัวจิตหัวใจที่สมกับการสวมสีเสื้อของยูไนเต็ด  นักเตะอย่างโรนัลโด้ รูนี่ย์ เตเวซ ฮาร์กรีฟส์ และคนอื่นๆจะไม่ทำให้แฟนบอลผิดหวัง ผมเชื่ออย่างนั้น
 แต่ผู้ที่อยู่เบื้องหลังความสำเร็จทั้งปวง จะเป็นใครไปได้อีกนอกจากป๊ะป๋าอเล็กซ์คนนี้ เขาอยู่กับทีมมาอย่างยาวนาน และยังนำความสำเร็จพุ่งเข้าชนยูไนเต็ดอย่างมากมาย  ผมนึกภาพของยูไนเต็ดที่ไม่มีเขาไม่ออกเลยจริงๆ
 ผมภูมิใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของที่นี่ เป็นตำนานของที่นี่ และหวังว่านักเตะอย่างโรนัลโด้ รูนี่ย์รวมไปถึงคนอื่นๆจะภูมิใจที่จะก้าวไปเป็นตำนานของยูไนเต็ดเช่นเดียวกับผม

หวังว่านี่คงจะเป็นอีกหนึ่งฤดูกาลที่ยิ่งใหญ่ ผมเองก็จะคอยติดตามผลงานของทีมอยู่ห่างๆ  และว่าจะไม่ค่อยได้เข้ามาชมเกมที่สนามก็ตาม

ขอบคุณที่ไม่เคยลืมกัน

เอริค คันโตน่า
ราชาคอปกตั้งหมายเลขเจ็ด

-----------------------------------------------------------------------------------------
Credit : คุณ maezono_no7  แห่งสถานีพันธุ์ทิพย์ ด๊อท คอม

Ps...

-----------------------------------------------------------------------------------------

+++ ถึงแมนยูจะเคยทำให้ผมเสียใจในบางครั้ง แต่ผมไม่เคยเสียใจเลย ที่ได้เกิดมาเป็นส่วนหนึ่งของแมนยู +++

•••เลือดผีโดยกำเนิด•••
When I Think Football • I Think Manchester United
Glory Glory Manchester United!!!
--------------------------------------------------------------
เอ็มทุย : " เราอยากเห็นคนไทยฆ่ากัน "
--------------------------------------------------------------
แฟนผีเชิญสัมผัสความยิ่งใหญ่ได้ที่นี่ >>>>   http://sahpaeing.spaces.live.com
ด้วยความปราถนาดีจาก : ก็องโต้@ยูไนเต็ด

HE IS RED.. AND
HE HATES SCOUSERS!!!

ความเห็นที่ 1
moc

โรนัลโด้โหม่งทีมเกรดบีนี่หว่า

ความเห็นที่ 2
เทพอสูรแดง

มีมาให้ ฮา ตลอดเลยนะครับ คุณก็องโต้ ฮิฮิๆๆ
เที่ยงแล้ว พักเที่ยงทานข้าวให้อร่อยๆนะครับทุกคน
บายครับ

ปล. (ไปละ) คันโตน่า ยังเข้มเหมือนเดิม

ความเห็นที่ 3
เจาช้ายเวสบราวน์

แหล่มมาก อ่านไปยิ้มไป หัวเราะไป คิดถึงก็องโต้จัง
ขอบคุณเน้ออ
น้องน้ำตาลเทพสุดแล้ว
เสียบแล้วได้จุดโทษแต่ไม่เข้าเลยส่งผลดีให้แมนยู
(แต่ถ้าเข้านี่เกมนี้ผมคงลุ้นชนิดที่กัดฟันลุ้นเลย)
แถมยังเคยทำประตูทีมที่เป็นรองจากบาร์นสลี่อีก แหล่มจริงๆ
ยิ่งจับคู่กับมิก้านะ โหยดูบอลได้ฮามากไม่ต้องลุ้นดูเอาฮาเลย
นับเป็นคู่กองหลังที่น่ากลัวมาก(สำหรับผู้รักษาประตู)
แหม่แต่เฮียมิก้าก็เป็นต้นฉบับการทำประตูให้น้องน้ำตาลนะ
แหม่ทำให้ดูเป็นตัวอย่างตั้ง2ลูก แหนะ
ไปดีกว่าเด๋วโดนด่า

ความเห็นที่ 4
เทพอสูรแดง

ห้าๆๆๆ
ขำความเห็นที่ 3 จังครับ
ชื่อคุณคิดได้ไงครับ? ฮิฮิฮิ

แล้วก็องโต้ เจ้าของกระทู้ละหายไปไหน?
นายไม่แสดงความเห็น บอร์ดเงียบเหมือนป่าช้าเลย

หรือว่าไปเที่ยวสงกรานต์กันหมดแล้ว พรุ่งนี้เราก็ได้หยุดยาวกับเขามั่งแล้ว
สุขสันต์ปีใหม่ไทยถ้วนหน้าครับทุกคน

ความเห็นที่ 6
เทพเจ้าผีแดง

อิอิอิ เมิงก็เข้าใจทำนะ กร๊ากกกกก

เที่ยวสงกรานต์ให้หนุกนะพี่น้อง แล้วหลังสงการานต์มาเจอกัน อิอิอิ

ความเห็นที่ 7
123

เขียนได้ดีมาก อ่านแล้วขำไป

ความเห็นที่ 8
11111

เห้อ กระทู้สร้างความแตกแยก ความคิดดีดีอย่างนี้น่าจะส่งเจ้าของกระทู้ไป 3 จังหวัดชายแดนใต้เน้อ มีความคิดสร้างสรรค์ดี แต่ดันไปส่งเสริมให้ทะเลาะกัน

ความเห็นที่ 9
แย่ๆ

ตัวหนังสือสีอื่นมะมีเหรอ
อ่านยากจังวะ

หรือว่าคอมกูมะดี

ความเห็นที่ 10
นิสัย!

ก็ยังไม่เห็น มีคนทะเลาะกันเลย
ในวงเล็บ ตรงTag เขาก็กำกับแล้ว
อ่านขำๆ ดิ่ วอรี่อะไรมากมายน่ะ
เห็นมีแต่คนขำคนฮา เป็นไรมากไหม?
คนที่อ่านยาก ก็ดาร์คเอา เหมือนเวลาจะก๊อบปี้ดูสิ เราใช้วิธีนี้