เสียบหูฟังกับโน้ตบุ๊คแล้วเสียงยังออกที่ลำโพงอยู่ค่ะ

เป็นเครื่อง Acer Aspire 4720g เดิมเป็น vista แล้วเอามาลง xp sp2 ค่ะ

ก็ใช้ได้ปกติ พอดีการ์ดจอเสียเลยส่งเข้าศูนย์

ได้กลับมาใช้งานไม่ได้ จอฟ้า ทางศูนย์บอกว่าต้องลงเป็น Vista เท่านั้น

แต่พอดีมีคนแนะนำใ็ห้เปลี่ยน sata เป็น idm ที่ bios จึงใช้งานได้

เลยอยากรบกวนถามว่าที่ Bios ต้อง set อะไรเพิ่มเติ่มไหมค่ะ จึงจะสามารถทำให้เสียงออกหูฟังได้

เพราะก่อนหน้านำเข้าศูนย์ก็ใช้ได้ปกติ Driver เสียงก็ครบ หูฟังก็ไม่ได้เสีย

เลยสงสััยว่าทางศูนย์เค้าไปปรับเปลี่ยนอะไรรึป่าว เพราะนอกจากเสียงไม่ออกหูฟังแล้ว ปุ่มด้านหน้าที่ใช่ปรับเพิ่มลดเสียง ก็ไม่ทำงานด้วยค่ะ เคยค้นข้อมูลใน google เค้าบอกให้ set panel front ใน Bios ก็หาไม่เจอค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล.รายละเอียดเยอะไปหน่อย ขออภัยด้วยค่ะ