เวลาเสียบ battery ของ tablet อยู่ เราไม่ควรเปิดเครื่องใช้ใช่ไหมครับ ?

สวัสดีครับ มีอะไรอยากจะถามหน่อยครับคือ เวลาเสียบ battery ของ tablet อยู่ เราไม่ควรเปิดเครื่องใช้ใช่ไหมครับ ? ผมเคยถามคนอื่นเค้าบอกว่า เสียบได้แต่ต้องเสียบหลังจากที่เปิดใช้เครื่องไปซักพักหนึ่งแล้ว คือประมาณ 15 นาที แล้วเสียบ charge ไปใช้ tablet ไปได้ ผมก็ไม่รู้จริงรีเปล่า ? แต่บางคนก็บอกเวลา charge ไม่ควรเปิด tablet ใช้ ผมเคยไป search อ่านใน www เค้าก็บอกว่าไม่ควรเปิดตอนกําลัง charge อยู่ ช่วยแนะนําด้วยครับ ขอบคุณมากครับ สวัสดีครับ

ความเห็นที่ 1
เฮียณัฐ_กิตติพงษ์

ชาร์จแบต จะเปิดเครื่อง หรือปิดเครื่องก็ได้ครับ

แต่ถ้าปิดเครื่องจะชาร์จได้ไวกว่าแค่นั้นเอง

ข้อควรระวังในการชาร์จแบต คร่าวๆ คือไม่ควรปล่อยให้แบตเหลือ 0% แล้วค่อยชาร์จ เพราะจะทำให้แบตเสื่อมครับ :em01: